
UPORAJI
MKUBWA
WA CDF

PESA za Ustawi wa Maeneo 
Bunge (CDF) zimeliwa vibaya 
tangu hazina hiyo ianzishwe 
miaka minane iliyopita, in-
asema ripoti iliyotolewa jana.

Ripoti hiyo, ambayo ilitolewa 
jana na chama cha kitaifa cha 
kutetea walipaji kodi cha National 
Tax Payers Association (NTA) imefi-
chua wizi na ufujaji wa pesa hizo.

Habari hizo zimetolewa huku ha-
tima ya Hazina ya CDF ikiwa haiju-
likani vyema, hasa baada ya Waziri 
wa Fedha, Bw Uhuru Kenyatta, 
kusema huenda ikaondolewa.

Bw Kenyatta alisema hazina 
hiyo na ile ya maeneo ya wadi 

(LTF) zitaondolewa ili 
maendeleo yafikie 
wananchi mashi-
nani kuambatana 
na Katiba mpya. 
Kulingana na 
ripoti hiyo, eneo la 
Ugenya ambalo ni 

Ripoti yafichua wizi, ufujaji na utumiaji mbaya wa pesa hizo
Na JOY WANJA
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MLIMA WA BANGI

AFISA msimamizi wa Kituo cha Polisi cha Nyali (OCS) Harrison Muhindi (kushoto) na Inspekta Stephen 
Mureithi wakikagua sehemu ya misokoto 1,008 ya bangi ambayo polisi walipata katika eneo la Mwandoni, 
wilaya ya Kisauni, baada ya kupashwa habari na wananchi. Polisi walisema bangi hiyo ilitoka Magharibi ya 
Kenya. Washukiwa wawili walikamatwa. Picha/GIDEON MAUNDU
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Pepeta
 na Pwani

Walio na funza wapewa 
Sh3 milioni UK 5 

Aliyekuwa nyota wa 
Harambee Stars sasa 

ajifariji na dhumna 
UK 21 

No. 17286

Mkoa wa Pwani 
kupanua elimu  
Vyuo vikuu viwili 
kujengwa 
UK 4

ELIMU

SIASA

ULANGUZI

Washukiwa wa 
ulanguzi wazuiliwa
Mahakama yawanyima 
dhamana na vyeti vyao
Uk 3

Kalonzo atengwa
Uhuru na Ruto waandaa 
mikutano bila kumshirikisha 
makamu wa Rais
Uk 4

HALI ya huzuni imetanda 
katika wilaya ya Githun-
guri, Jimbo la Kiambu, 
baada ya mama kumpiga 
mtoto wake hadi akaaga 
dunia kwa kukojoa kitan-
dani.

Anadaiwa kumpa mwanawe 
kichapo baada ya kutambua 
alikuwa amekojolea godoro 
usiku.

Kisa hicho cha kushangaza 
kilitokea katika kijiji cha 
Gitiha, taarafa ya Ikinu.

Majirani walisema kuwa 
walisikia mtoto huyo aki-
piga mayowe 

Na ERIC WAINAINA

Mama aua
mtoto kwa
kukojoa
kitandani
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AFISA wa polisi wa utawala (AP) 
aliuawa kwa kudungwa kisu na raia 
mmoja katika hali isiyoeleweka katika 
Jimbo la Taita Taveta.

Kisa hicho kimeacha wengi na 
maswali kwani hakukuwa na rabsha 
yeyote kabla ya kutokea tukio hilo.

Kulingana na afisa wa polisi 
aliyeshuhudia kisa hicho kilichotokea  
Jumapili jioni, raia alimvamia afisa 
huyo ghafla. “Mshukiwa alimdunga 
polisi huyo kisu dakika chache baada 

ya kuonekana karibu na ofisi hizo za 
mkuu wa wilaya, ambako marehemu 
alikuwa akifanya kazi,” alisema.

Aliongeza kuwa mshukiwa alitiwa 
mbaroni dakika chache baada ya 
kutekeleza kitendo hicho na kisu 
kilichokuwa na damu kikapatikana.

Afisa mkuu wa polisi wa eneo hilo, 
Paul Kisang alisema afisa huyo aliaga 

dunia wakati akipokea matibabu 
katika hospitali moja nchini Tanzania, 
alikohamishwa kwa matibabu zaidi.

“Afisa huyo wa polisi aliaga 
dunia punde tu baada ya kutolewa 
katika hospitali ya mkoa ya Taveta 
na kupelekwa katika hospitali kuu 
ya Kilimanjaro Christian Medical 
Centre, mjini Moshi, Tanzania” 
alisema, Bw Kisang.

Mkuu huyo wa polisi alisema 
mshukiwa aliyetiwa mbaroni alikuwa 

amejihami kwa kisu na upanga, 
dhihirisho kuwa alikuwa na njama ya 
kutekeleza kitendo hicho.

Alisema wanamzuilia mshukiwa 
huyo ambaye amedinda kuongea na 
watamfikisha mahakamani kujibu 
mashtaka ya mauaji.

“Mtu huyo anafahamika na tumeita 
baadhi ya marafiki zake na jamaa zake 
ili kuchunguza kama kulikuwa na 
kisasi chochote kati ya mshukiwa na 
polisi aliyeuawa,” alisema Bw Kisang.

Afisa polisi auawa kwa kudungwa kisu
Na ANTHONY KITIMO

MASKWOTA zaidi ya 
5,000 katika Mbuga 
ya Wanyama ya Ziwa 
Kamnarok, Kerio 
Valley, wanaishi kwa 
hofu ya kufurushwa.
Hofu hiyo inatokana 
na kuisha kwa 
makataa waliyopewa 
waondoke la sivyo 
waondolewe kwa 
nguvu. Uamuzi huo 
uliafikiwa na baraza 
la wilaya ya Baringo.
Na WYCLIFF KIPSANG

Maskwota 
wahofia 
kuondolewa

VIJANA wa Kiambu wamepanga 
kukusanya sahihi 500,000 kuunga 
mkono washukiwa wa ghasia za baada 

ya uchaguzi washtakiwe nchini. Walisema 
hayo katika mkutano wao uliofanyika mjini 
Kiambu.  Na MWAURA NDUNG’U

ICC: Vijana kukusanya sahihi

VIONGOZI 
wa Kiis-
lamu kutoka 

misikiti mbalim-
bali, wamei-
himiza Serikali 
ichunguze ni nani 
waliohusika na 
ulanguzi wa dawa 

zilizonaswa Mom-
basa wiki jana. 
Waliitaka serikali 
kuweka kila kitu 
wazi kwa wa-
nanchi, na kabla 
ya kuangamiza 
dawa hizo.

Na HENRY KABBIS

Serikali yatakiwa kutoa 
habari kamilifu za dawa WALIMU wanaoshiriki biashara za kibinafsi 

saa za masomo wilayani Transmara 
Magharibi wataadhibiwa vikali.

Afisa wa elimu wilayani, Bi Margaret Lesuuda 
alisema mazoea hayo yamechangia matokeo 
duni katika mitihani ya kitaifa eneo hilo.
Akihutubia mkutano wa washikadau wa elimu 
katika shule ya msingi ya 
Naar Olong, Bi Lesuuda 
aliwataka walimu hao 
wachague kati ya kufunza 
na biashara zao za kibinafsi.
Wakati wa mkutano huo 
iligunduliwa kuwa baadhi 
ya wanafunzi ambao ni 
matajiri kuwashinda walimu 
wao walikuwa hawatilii 
maanani masomo yao.

Na EDWIN NYARANGI

Walimu waonywa dhidi 
ya kushiriki biashara
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Ukitaka kuwasil-
iana nasi kuhusu 
taarifa yoyote, 
tumia anwani iliyo 
hapa juu.

Ugenya - Sh5.1 milioni 

Kanduyi   - Sh18.7 milioni

Starehe  - Sh3.3 milioni

Makueni  - Sh1.6 milioni

Tinderet  - Sh2.6 milioni

Kirinyaga ya Kati - Sh2.1 

Muhoroni  - Sh1.5 

MAENEO YALIYOZIDI

Jumla ya Sh425 milioni zilifujwa katika 
maeneo bunge ilhali Sh19 milioni za ustawi 
wa wadi (LATF) zilifujwa.

Uporaji
wa CDF

la Waziri wa Ar-
dhi, Bw James Orengo, ndiko 
pesa za CDF zimetumiwa 
vibaya zaidi miongoni mwa 
maeneo yaliyochunguzwa.

Eneo la pili kwa kutumia 
pesa vibaya ni Bumula, kwa 
Bw Bifwoli Wakoli na la tatu 
ni Kanduyi, linalowakilishwa 
na Bw Alfred Khang’ati. 
Maeneo haya mawili yamo 
mkoani Magharibi. 

Ripoti hiyo inasema haku-
na uwajibikaji kuhusu jinsi 
kamati za CDF katika maeneo 
hayo zinavyotumia pesa.

Inasema kati ya Sh182.2 
milioni ambazo eneo la Ugen-
ya lilipata kutoka 2003 hadi 
2008, Sh5.1 milioni zimefu-
jwa katika miradi duni.

Pesa hizo ni sawa na asil-
imia 28 ya pesa zote ambazo 
eneo hilo limepata tangu CDF 
ianzishwe. Kati ya miradi 52 
iliyoanzishwa Ugenya, 18 
ilitekelezwa vyema na ikami-
lika ilhali mingine tisa ingali 
inaendelea.

Hata hivyo, mingine 15 
ilitekelezwa vibaya sana na 
haijakamilika, ilhali mingine 
10 haipo kabisa ingawa ili-
tengewa pesa.

Miradi iliyotengewa pesa 
na ingawa haipo ni ujenzi 
wa madarasa katika shule za 
msingi za Mbosie, Uriya Ma-
goya, na Ywaya. Zilitengewa 
jumla ya Sh600,000.

Jumla ya Sh18.7 milioni 
zilifujwa katika eneo la Kan-

duyi kutokana na ufadhili wa 
miradi ambayo haijaonekana. 
Pesa hizo zilinuiwa kuch-
imba kisima cha Sango 
na kukarabati wa shule za 
msingi za Chemche na Che-
muche miongoni mwa mi-
radi mingine. Jumla ya Sh3.3 
zilifujwa kupitia miradi duni 
katika Eneo Bunge la Starehe, 
Nairobi, linalowakilishwa na 
Askofu Margaret Wanjiru.

Sh5.6 milioni zilizotengewa 
Starehe pia hazikutumika kwa 
sababu miradi iliyokusudiwa 
ilicheleweshwa.

Katika Eneo Bunge la 
Makueni, jumla ya Sh1.6 mil-
ioni zilitumiwa vibaya katika 
miradi ambayo haikukami-
lika na mingine haipo.

Miradi miwili iliyotengewa 
pesa na haipo ni uwekaji 
mataa katika barabara ya 
Kirinyaga na ujenzi wa uku-
mbi wa jamii wa Pequinene 
uliokusudiwa kuwa mtaani 
Mathare. Ujenzi wa ukumbi 
huo ulitengewa Sh5.6 mil-
ioni.

Ripoti hiyo inasema 
hivi kuhusu Eneo Bunge la 
Kasarani, “Kwa mujibu wa 
barua ya halmashauri ya CDF, 
Sh500,000 zilipelekwa katika 
miradi mingine na Sh500,000 
zilizosalia hazijulikani zi-
liko.”

Asilimia tano ya pesa zili-
zotengewa Kasarani zilifujwa. 
Mbunge wa eneo hilo ni Bi 
Elizabeth Ongoro.
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AFISA wa polisi anayedai-
wa kuwapiga risasi 
wakubwa wake wawili na 
kuwaua papo hapo katika 
Jimbo la Nyeri alifikishwa 
mahakamani jana jioni.

Lakini Konstebo Mark 
Mutwiri Mbogo (kulia ka-
tika picha) hakushtakiwa 
rasmi mbali alifikishwa 
mbele ya karani wa ma-
hakama ya Nyeri, Bw 
Kenneth Cheruiyot ili 
wapelelezi katika kesi yake 
wapewe ruhusa ya kuende-
lea kumzuilia uchunguzi 
ukiendelea. 

Kiongozi wa mashtaka, 
Bw Job Kaigai aliambia 

mahakama kuwa mash-
taka dhidi ya Mutwiri 
hayakuwa yamekamilika 
kutayarishwa na wapele-
lezi walihitaji muda zaidi 
kukamilisha uchunguzi 
wao.

Mutwiri, wa umri wa 
miaka 28, na ambaye ni 
mzaliwa wa Meru Kusini, 
alikabiliwa na mashtaka 
mawili ya mauaji na ling-
ine la kumjeruhi vibaya 
afisa wa tatu usiku wa 
Jumapili iliyopita katika 
kituo cha polisi cha Naro-

moru. Waliokufa katika 
kisanga hicho ni Inspekta 
Hudson Morang’a Orwen-
ya na Sajini John Koross. 
Aliyejeruhiwa  anaendelea 
kupokea matibabu katika 
hospitali ya Nanyuki Cot-
tage. 

Bw Kaigai aliambia ma-
hakama kuwa mashahidi 
hawakuwa wamemaliza 
kuandikisha ripoti zao.

“Baadhi yao ambao 
ni wa karibu sana na 
marehemu bado wako 
katika hali ya majonzi na 
haikuwa rahisi kuwashaw-
ishi waandikishe taarifa,” 
akasema.

Askari ashtakiwa kwa mauaji ya wakubwa wake

Na MWANGI MUIRURI

Mama aua
mtoto kwa
kukojoa 
kitandani

ya kuomba 
msaada na 

walipowasili wakampata 
mama yake akimcharaza 
kila sehemu mwilini.

Walisema kipigo hicho 
kilisababisha damu nyingi 
kuvuja, hali iliyomfanya 
apoteze fahamu. 

Majirani waliambia 
Taifa Leo kuwa walifanya 
juhudi za haraka kumpe-
leka mtoto huyo hospita-
lini ili kuokoa maisha yake 
lakini akafariki kabla ya 
kufikishwa.

“Tuliposikia mtoto ak-
ilia tulifika haraka, lakini 
tukapata tayari majeraha 
yalikuwa yakimzidia. Tu-
lijaribu kumkimbiza 
hospitalini lakini alikuwa 
amezidiwa sana,” alisema 
Mary Wairimu, jirani ya 
familia hiyo.

Wananchi waliokuwa 
wamekasirishwa na ki-
tendo cha mwanamke 
huyo walipiga ripoti ka-
tika Kituo cha Polisi cha 
Githunguri na mshukiwa 
akatiwa mbaroni.

Afisa mkuu wa polisi 
katika eneo la Kiambu, Bw 
Samuel Mukindia, alisema 
kuwa Bi Muthoni, ambaye 
anazuiliwa katika kituo 
cha polisi cha Githunguri 
atafikishwa mahakamani 
kwa mauaji.

Kwingineko, wanaume 
wawili walipatikana 
wameuawa na miili yao 
kumwagiwa kemikali ka-
tika eneo Sigona.

Yadaiwa kuwa wawili 
hao, ambao walikuwa ha-
watambuliki kwani nyuso 
zao zilikuwa zimechomwa 
kwa kemikali hiyo, huenda 
waliuawa kwingine na ki-
sha miili yao ikasafirishwa 
hadi Sigona usiku.

Watu wanaoishi karibu 
na eneo hilo walisema 
kuwa walisikia mayowe 
usiku na asubuhi wal-
ipoamka wakapata maiti 
hizo zilizokuwa zimet-
upwa barabarani.
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