
HABARI MSETO

NDOVU wapatao 150 
wamo kwenye hatari ya 
kufa katika msitu wa 
Arabuko Sokoke wilayani 
Malindi kufuatia ukosefu 
wa maji wa muda mrefu.

Msimamizi wa mbuga 
ya samaki na wanyama ya 
Watamu Marine Park, Bw 
Dickson Korir, alisema ma-
bwawa yote 36 yamekauka 
kwenye msitu huo.

“Imetulazimu kujaza 
maji kutoka kwa malori 
kwenye bwawa la Arabuko 
Swamp ili ndovu wap-
ate kunywa. Tusipofanya 
hivyo, wataangamia,” Bw 
Korir aliwaambia wana-
habari katika ofisi zake 
katika kituo cha KEFRI 
Gede, jana.

Alisema, awali, ndovu 
hao walihangaika na 
kuenda katika Mto Sabaki 
kujipatia maji wakati wa 
kiangazi ambapo sasa 
haiwezekani baada ya 
msitu huo kuwekwa ua wa 
umeme.

“Ndovu sasa hawawezi 
kutoka kwenye msitu kwa 
sababu kuna nyaya za 
umeme,” alisema.

Bw Korir alisema kwa 
muda mrefu hakujakuwa 
na kiangazi kirefu aina 
hiyo akisema hapajanye-

sha kwa miaka miwili. 
Hata hivyo, ongezeko la 
idadi ya wanyama hao pia 
imesababisha msitu huo 
kuharibika.

Alisema, maji hayo 
hununuliwa kutoka kam-
puni ya maji ya MAWASCO 
wilayani Malindi na kwa  
Sh9000 kwa kila tangi.

Mbali na ndovu kuathiri-
wa, Bw Korir aliongeza 
kwamba wanyama wen-
gine katika msitu huo wa 
kipekee kama vile Herders 
Duicker na nyati pamoja 
na ndege wa aina ya 
kipekee, wamepatikana na 
shida hiyo.

Aliongeza kwamba, 
shirika la wanyama pori la 
KWS huenda likachimba 
visima kwenye msitu huo 
ili kuhakikisha wanyama 
wanapata maji hata wakati 
wa ukame.

Huku maeneo kad-
haa mkoani Pwani na 
kwingineko nchini yaki-
pata mvua nyingi, sehemu 
ya Malindi imebaki kavu 
na kiangazi kuendelea.

Wahudumu wa fuo za 
bahari kubaki - Balala
WAHUDUMU katika fuo za bahari 
mkoani Pwani, wamepata afueni 
baada ya kuhakikishiwa kuwa Serikali 
haitawafurusha kama ilivyokuwa im-
epangwa. Wahudumu hao wakiwemo 
waandalizi wa safari za utalii, wasusi, 
waendeshaji washua za watalii na 
wauzaji vinyago walipigwa na butwaa 
kufuatia ripoti kuwa huenda wange-
fukuzwa iwapo mswaada mpya wa 
utalii utapitishwa  kuwa sheria.

Juma lililopita, wahudumu hao wal-
ifanya maandamano katika ufuo wa 
Jomo Kenyatta kupinga mswada huo 
na kuwaomba wabunge wasiupitishe 
kwani ungeathiri hali yao ya maisha.

Kulingana na msemaji wa wahu-
dumu hao Bw Lukas Randu, mswaada 
huo ulioanza kuandikwa  2007, 
ulikuwa na nia ya kuwatoa kabisa 
katika fuo huku ikidaiwa kuwa wame-
kuwa wakichangia katika ukosefu wa 
usalama na uchafu katika fuo.

Pia, walisema kuwa wamekuwa 
wakinyanyaswa na maafisa wa shirika 
la Huduma kwa Wanyama Pori (KWS) 
wanapopeleka wageni kwenye maeneo 
maalum baharini hata baada ya kulipa 
ada kubwa.

MSWADA
Lakini, waziri wa Utalii, Bw Najib 
Balala aliuondoa wasiwasi wao ali-
posema kuwa wizara yake haina nia 
ya kuwaondoa katika maeneo yao ya 
kazi bali ina mipango ya kuwasajili na 
kuweka utaratibu wa kazi na kuzuia 
unyanyasaji wa watalii katika fuo.

“Ningependa kuwaambia kuwa 
Serikali ina mipango mahsusi ya ku-
ratibisha kazi yenu ambayo imeingil-

Ndovu wakabiliwa na uhaba wa maji
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Na DANIEL NYASSY

Aelezea 
wasiwasi juu
ya fedha
ASILIMIA 70 ya fedha 
zilizotengwa kwa ajili ya 
miradi mbalimbali ya Serikali,  
haziwafikii walengwa, kwa 
mujibu wa naibu wa Spika wa 
Bunge, Bw Farah Maalim.

Akizungumza  na 
wanahabari mjini Naivasha 
katika  warsha ya kutengeneza 
bajeti, Bw Maalim alieleza 
wasiwasi wake juu ya hasara 
ya mabilioni ya fedha  kila 
mwaka kwa sababu ya ufisadi 
katika mashirika  mbalimbali 
ya Serikali. 

“Rushwa katika idara 
mbalimbali za Serikali ni 
kizuizi cha maendeleo ya 
nchi na kunahitajika hatua 
za  dharura  ili Wakenya 
wasiendelee kuteseka,” 
alisema. Bw Maalim wakati 
huo huo alitetea matumizi 
ya (CDF) akisema kwamba, 
karibu asilimia 75 ya fedha 
zilizodhamiriwa kuwafikia 
wananchi mashinani, 
zilitumika kwa miradi ya 
manufaa.

Mbunge huyo wa Lagdera 
alionekana kujibu ripoti 
iliyotolewa na chama cha 
Walipa Ushuru (NTA), 
iliyoeleza kuwa zaidi ya Sh400 
milioni za hazina ya CDF 
zilifujwa katika maeneo 28 ya 
ubunge.
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Maswali kuhusu 
mihadarati 
MASWALI yamezuka 
miongoni mwa wanaharakati 
wa kupambana na dawa za 
kulevya kuhusiana na kesi 
inayoendelea ya washukiwa 
sita wa ulanguzi. Kuna 
ripoti kuwa baadhi ya dawa 
zilizonaswa hazijafikishwa 
kortini.

Viongozi wa kidini pia 
wanataka Serikali ieleze sababu 
ya baadhi ya dawa zilizonaswa 
eneo la Shanzu, Mombasa 
kutowasilishwa kortini kama 
sehemu ya ushahidi.

Mwanaharakati wa 
kupambana na dawa hizo, Bw  
Faruk Sad alisema  jana kuwa 
zaidi ya kilo 90 hazijafikishwa 
kortini kulingana na idadi ya 
dawa zilizonaswa.

Bw Sad alidai kuwa kilo 
196 za heroini zilinaswa ilhali 
washukiwa hao wameshatkiwa 
kwa kupatikana na  kilo 
102 pekee. Akiongea katika 
mkutano na wanahabari 
katika hoteli ya Panorama, 
Mombasa, Bw Sad alisema 
polisi lazima waeleze 
wananchi kuhusiana na 
tofauti hizo za kilo za dawa 
hizo.

Mkurugenzi wa shirika 
la kupambana na dawa za 
kulevya, Sheikh Juma Ngao 
alisema kuna haja ya polisi 
kujitokeza na kuelezea 
wanachi kwa nini washukiwa 
hao walishtakiwa kwa 
kupatikana na dawa  kilo 102 
iIhali kilo zilizopatikana ni  
takribani 196. Katibu Mtendaji 
wa Baraza la maimamu (CIPK), 
Sheikh Mohammed Khalifah, 
alisema kupelekwa kwa kesi 
hiyo mjini Nairobi ilikuwa 
ni njia moja ya kuharibu 
ushahidi.

WAHUDUMU wa fuo za bahari waandamana katika ufuo wa Umma wa Jomo Kenyatta, Mombasa wiki jana huku 
wakishtumu mpango wa Serikali wa kuwaondoa fuoni. Hata hivyo, wamehakikishiwa na Waziri Najib Balala kuwa 
hawatafukuzwa. Picha/ MAKTABA

iwa na wakora ambao huwanyanyasa 
wageni na kujihusisha na uuzaji wa 
dawa za kulevya, ukahaba na kuzuia 
wageni kuingia katika hoteli zao.

“Jambo tunalotilia mkazo katika 
mswada huu ni kutoa utaratibu wa 
kuendeleza sekta ya utalii humu nchini 
na wahudumu wa fuo zetu ni kiungo 
muhimu lakini hawatambuliwi,” al-
isema Bw Balala katika mkutano ulio-
itwa na wizara kuwaelimisha wahusika 
hao kuhusu mswada ambao uko katika 
utayarishaji. 

Alisema kuwa kuna mipango 
kabambe ya kuwasaidia washika dau 

hao ikiwemo kuwasaidia katika kutafu-
ta masoko kwa bidhaa na huduma zao. 

Alisema kuwa kwa hivi sasa wizara 
ya utalii haina uwezo wa kufanya maa-
muzi kwa sababu sheria inayotumika 
ni ya zamani na haioani na matakwa 
na changamoto mpya za sekta hio.

Ili kufanya kazi iwe bora zaidi, Bw 
Balala alisema kuwa wahudumu wote 
watasajiliwa, na majina yao yachap-
ishwe katika gazeti la rasmi la Serikali 
na kupewa vibali maalum. “Hawa ndio 
watu tutakaofanya kazi nao na kuna 
mipango ya  kuanzisha mfuko maalum 
wa utalii ambao pia utawafaidi wahu-

dumu katika fuo zetu,” alisema waziri.
Baada ya mkutano huo, wawak-

ilishi wa wahudumu hao walisema 
kuwa wameridhika na matamshi 
ya waziri. Kiongozi wa wahudumu 
kutoka Watamu huko Malindi Osman 
Mwambire alisema kuwa wanatarajia 
mambo mema kutokana na mswaada 
huo.

“Ukweli ni kwamba sisi tumechang-
ia kwa kiasi kikubwa kwa usalama na 
hali ya usafi katika fuo za bahari na 
tungependa kutambuliwa kama washi-
ka dau katika sekta ya utalii na wala sio 
pingamizi,” alisema Bw Mwambire.

Ndovu katika msitu wa 
Arabuko Sokoke huenda 
wakafa. Picha/MAKTABA
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